[VBT Toán Lớp 4 Kết nối tri thức] Giải bài 68: Ôn tập phép tính với số tự nhiên (tiết 2) trang 109 vở bài tập Toán 4 - Kết nối tri thức với cuộc sống

Hướng dẫn học bài: Giải bài 68: Ôn tập phép tính với số tự nhiên (tiết 2) trang 109 vở bài tập Toán 4 - Kết nối tri thức với cuộc sống - Môn Toán học lớp 4 Lớp 4. Đây là sách giáo khoa nằm trong bộ sách 'VBT Toán Lớp 4 Kết nối tri thức Lớp 4' được biên soạn theo chương trình đổi mới của Bộ giáo dục. Hi vọng, với cách hướng dẫn cụ thể và giải chi tiết các bé sẽ nắm bài học tốt hơn.

câu 1

đặt tính rồi tính.

a) 805 409 + 384 921

   1 591 846 – 758 453

b) 7 305 x 68

   349 459 : 56

phương pháp giải:

- đặt tính

- với phép cộng, phép trừ, phép nhân: tính lần lượt từ phải sang trái

- với phép chia: chia lần lượt từ trái sang phải

lời giải chi tiết:

câu 2

không thực hiện phép tính, hãy viết số thích hợp vào ô trống.

phương pháp giải:

áp dụng tính chất:

- tính chất giao hoán: a x b = b x a

- tính chất kết hợp: (a x b) x c = a x (b x c)

- nhân một số với một tổng: a x b + a x c = a x (b + c)

lời giải chi tiết:

câu 3

tính giá trị của biểu thức.

a) 6 935 – 217 x 24

b) 3 530 + (9 213 – 708) : 35

phương pháp giải:

- biểu thức có chứa phép cộng, trừ, nhân, chia thì ta thực hiện phép nhân, chia trước; thực hiện phép cộng, trừ sau.

- biểu thức có dấu ngoặc thì thực hiện phép tính trong ngoặc trước

lời giải chi tiết:

a) 6 935 – 217 x 24 = 6 935 – 5 208

                              = 1 727

b) 3 530 + (9 213 – 708) : 35 = 3 530 + 8 505 : 35

                                             = 3 530 + 243

                                             = 3 773

câu 4

chú ba đi công tác bằng xe máy, quãng đường cả đi và về dài 150 km. biết rằng cứ đi 100 km thì xe máy tiêu hao hết 2$l$ xăng và giá mỗi lít xăng là 23 500 đồng. hỏi chú ba tốn ít nhất bao nhiêu tiền mua xăng để đủ cho xe máy đi hết quãng đường đó?

phương pháp giải:

- tìm số km để tiêu hao hết 1 lít xăng

- tìm số lít xăng để đi hết quãng đường 150 km

- số tiền chú ba cần mua xăng = giá tiền 1 lít xăng x số lít xăng chú ba cần mua.

lời giải chi tiết:

số km để tiêu hao hết 1 lít xăng là:

100 : 2 = 50 (km)

số lít xăng chú ba cần mua là:

150 : 50 = 3 (lít)

chú ba tốn ít nhất số tiền mua xăng để đủ cho xe máy đi hết quãng đường đó là:

23 500 x 3 = 70 500 (đồng)

đáp số: 70 500 đồng

câu 5

tính bằng cách thuận tiện.

a) 4 309 x 25 x 4

b) 735 x 32 + 735 x 68 – 3 500

phương pháp giải:

a) áp dụng tính chất kết hợp của phép nhân để nhóm các số có tích là số tròn trăm với nhau

b) áp dụng công thức: a × b + a × c = a × (b + c)

lời giải chi tiết:

a) 4 309 x 25 x 4 = 4 309 x (25 x 4)

                          = 4 309 x 100 = 430 900

b) 735 x 32 + 735 x 68 – 3 500 = 735 x (32 + 68) – 3 500

                                               = 735 x 100 – 3 500

                                               = 73 500 – 3 500 = 70 000

 

Giải bài tập những môn khác

Môn Toán học lớp 4

Môn Tiếng Anh lớp 4

Lời giải và bài tập Lớp 4 đang được quan tâm

Bài 3 : Hai người thợ dệt được 270 m vải. Nếu người thứ nhất dệt thêm 12m và người thứ hai dệt thêm 8 m thì người thứ nhất sẽ dệt nhiều hơn người thứ hai 10 m. Hỏi mỗi người đã dệt được bao nhiêu mét vải? DẠNG 3 Bài 2 : Tìm hai số có tổng bằng 412, biết rằng nếu thêm một chữ số 3 vào bên trái số bé thì ta được số lớn. DẠNG 3 Bài 1 : Hai hộp bi có tổng cộng 155 viên bi, biết rằng nếu thêm vào hộp bi thứ nhất 8 viên bi và thêm vào hộp thứ hai 17 viên bi thì hai hộp có số bi bằng nhau. Hỏi mỗi hộp có bao nhiêu viên bi? DẠNG 2 Bài 3 : Hồng có nhiều hơn Huệ 16 000 đồng. Nếu Hồng có thêm 5 000 đồng và Huệ có thêm 11 000 đồng thì cả hai bạn sẽ có tất cả 70 000 đồng. Hỏi lúc đầu mỗi bạn có bao nhiêu tiền? DẠNG 2 Bài 2 : Một nhà máy có hai tổ công nhân, tổ Một có nhiều hơn tổ Hai 18 công nhân, biết rằng nếu nhà máy có thêm 8 công nhân thì nhà máy sẽ có 100 công nhân. Hỏi mỗi tổ công nhân có bao nhiêu người? DẠNG 2 Bài 1 : Bố hơn con 31 tuổi, biết rằng bốn năm nữa tổng số tuổi của hai bố con là 51 tuổi. Tính tuổi của mỗi người hiện nay. Dạng 1 Bài 2 : Hai thửa ruộng thu hoạch được tất cả 2 tấn 56kg thóc. Thửa ruộng thứ nhất thu hoạch nhiều hơn thửa ruộng thứ hai là 3 tạ. Hỏi mỗi thửa ruộng thu hoạch được bao nhiêu kg thóc. Dạng 1 Bài 1 : Cả hai ngày cửa hàng bán được 458 tạ gạo. Hỏi mỗi ngày cửa hàng đó bán bao nhiêu tạ gạo. Biết ngày thứ nhất bán được nhiều hơn ngày thứ hai 24 tạ gạo. Bài 16 : Xe thứ nhất chở được 25 tấn hàng, xe thứ hai chở 35 tấn hàng. Xe thứ ba chở nhiều hơn trung bình cộng ba xe là 10 tấn hàng. Hỏi xe thứ ba chở bao nhiêu tấn hàng? Bài 15 : Một người đi từ quê ra thành phố. Nếu chia quãng đường thành 3 phần bằng nhau thì trong $\frac{1}{3}$ quãng đường đầu người ấy đi bằng xe đạp với vận tốc 15km/giờ, $\frac{1}{3}$ quãng đường thứ

Tài liệu tin học

Tài liệu Lớp 1

Tài liệu Lớp 2

Tài liệu Lớp 3

Tài liệu Lớp 4

Tài liệu Lớp 5

Trò chơi Powerpoint

Sáng kiến kinh nghiệm